Trúng Vé Số An Ủi Có Phải Đóng Thuế Thu Nhập Cá Nhân Không?

Vấn đề đóng thuế thu nhập cá nhân khi trúng số đang được rất nhiều người quan tâm và tìm kiếm. Dù bạn trúng bất kỳ giải an ủi nào của xổ số miền Bắc – xổ số miền Nam hay xổ số miền Trung, thì cũng chỉ áp dụng duy nhất 1 cách tính thuế thu nhập theo quy định của nhà nước Việt Nam. Với mỗi loại giải sẽ có cách tính và đóng thuế khác nhau, bài viết dưới đây sẽ cho bạn một cái nhìn chi tiết nhất về vấn đề này.

Trúng giải nào phải nộp thuế?

Điều kiện bạn phải nộp thuế thu nhập cá nhân
Điều kiện bạn phải nộp thuế thu nhập cá nhân

Vé số có rất nhiều giải thưởng, vậy có phải bất kỳ giải nào cũng đều phải đóng thuế hay không?

Dựa theo Cơ sở pháp lý tại Điểm a, Khoản 6, Điều 3 – Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 và được sửa đổi bởi Luật thuế 2014 quy định các khoản thu nhập của cá nhân từ việc trúng thưởng phải nộp thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

  1. Trúng thưởng xổ số,

  2. Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mãi,

  3. Trúng thưởng trong các hình thức cá cược,

  4. Trúng thưởng tại các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác.

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 15 – Thông tư 111/2013/TT-BTC: Thu nhập tính thuế từ việc trúng thưởng với phần thưởng trị giá vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo những lần trúng thưởng và không phụ thuộc vào số lần nhận tiền thưởng.

Đối với trúng thưởng xổ số việc toàn bộ giá trị tiền thưởng vượt trên 10 triệu đồng trên một (01) vé số nhận được trong một đợt quay thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

Cách thức tính thuế như sau: 

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 10%

Ví dụ 1: Nếu như bạn trúng giải an ủi với 1 tấm vé số trị giá 20 triệu đồng, thì số tiền bạn phải đóng thuế như sau:

Thuế thu nhập cá nhân = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 10% = (20.000.000 – 10.000.000) x 10% = 1.000.000 đồng.

Vậy số tiền thuế TNCN bạn sẽ phải đóng trong trường hợp này là 1.000.000 đồng.

Ví dụ 2: Trường hợp bạn trúng 5 tờ vé số, mỗi tờ trị giá 10 triệu đồng như vậy tổng giải thưởng bạn nhận được là 50 triệu đồng. Với trường hợp này thì bạn không cần phải đóng thuế, vì theo quy định tại khoản 1, điều 15 – Thông tư 111/2013/TT-BTC, các giải trúng thưởng dưới 10 triệu đồng trên 1 tờ vé số không nằm trong đối tượng nộp thuế.

Tuy nhiên nếu bạn đổi vé số trúng tại các Đại lý vé số, thì bạn phải đóng 1 khoản phí gọi là hoa hồng. Mức tiền hoa hồng thường giao động từ 0.5% đến 1% tùy vào tổng giá trị tiền thưởng mà bạn nhận được.

Ví dụ 3: Chẳng hạn bạn mua 5 tờ vé số có dãy số khác nhau của xổ số TP Hồ Chí Minh. Trong đó, bạn trúng 3 tờ ( có một tờ trị giá 20 triệu đồng, 2 tờ còn lại mỗi tờ là 5 triệu đồng) , thì mức thuế bạn phải trả sẽ như sau: 2 tấm vé trị giá 5 triệu bạn sẽ không cần phải đóng thuế thu nhập cá nhân, nhưng tấm vé số trị giá 20 triệu bạn phải nộp mức thuế: (20.000.000 – 10.000.000) x 10% = 1.000.000 đồng.

Bên trên là những chia sẻ về cách tính thuế thu nhập cá nhân khi trúng vé số giải an ủi theo các quy định hiện hành mới nhất. Hy vọng bài viết này sẽ hữu ích cho các bạn.